గెలవలేక…. ఈవీయం ఓడన్నట్టు !

రెండు నెలల క్రితం…..
ఆ రోజు ఎలక్షన్‌ కమీషన్‌ ఆఫీస్‌కి ఓ ఉత్తరం వచ్చింది. అదేదో చిన్నపాటి సంచలనం రేపింది. యింతకీ అది రైట్‌ టూ యిన్ఫర్మేషన్‌ యాక్ట్‌ కింద పోలింగ్‌లో ఉపయోగించే ఈవీయమ్‌లు ఎక్కడ కొంటున్నారు….ఎంతకి కొంటున్నారు….’ లాటి వివరాలు కావాలని ఎవరో అడుగుతూ రాసిన ఉత్తరం. దాంతో క్లర్క్‌ ఆ ఉత్తరాన్ని పట్టుకెళ్ళి కమీషనర్‌కి చూపించాడు… ” సార్‌.. ఈ వివరాలు యివ్వొచ్చా?” అంటూ అడిగాడు. దానికి కమీషనర్‌ కొంచెం ఆలోచించి ” యిందులో అంత సీక్రెట్‌ ఏముంది! మనమెలాగా టెండర్లు పిలిచి  తక్కువ కోట్‌ చేసిన కంపెనీకి యిచ్చాం. మరేం ఫర్వాలేదు. ఆ వివరాలన్నీ పంపించు” అన్నాడు. అయితే ఆ కమీషనర్‌కి తెలియంది  ఆ యిన్ఫర్మేషన్‌తో ఓ రాష్ట్రం తలరాత మారబోతోందని….! ఒకవేళ తెలిసినా చేయగలిగేందేవీ లేదు కూడా. యివ్వవలసిందే. యింతకీ ఆ యిన్ఫర్మేషన్‌ కోసం లెటర్‌ పెట్టింది వెంకటేశం. అదేదో చేతికొచ్చిం తర్వాత వెంకటేశం రాంచీ బయలుదేరాడు….
                        …………………….                    ………………………....                ………………………
 రాంచీలోని ఎవరెస్ట్‌ యిండస్ట్రీస్‌ ఆఫీస్‌….
ఆ యిండస్ట్రీ ఏదో రాంచీకి పదిహేను కిలోమీటర్ల దూరంలో  ఉంది. అదో మధ్య తరహా కంపెనీ. వెంకటేశం వెళ్ళేసరికి ఆ కంపెనీ ఎండి అగర్వాల్‌ ఉన్నాడు. తను ఆంధ్రా నుంచి వచ్చానని చెప్పేసరికి వెంకటేశాన్ని బాగా రిసీవ్‌ చేసుకున్నాడు. కొంతసేపు మాటలయిన తర్వాత వెంకటేశం ” సార్‌…మీరు ఈవీయమ్‌లు తయారు చేస్తుంటారు కదా. వాటి మీద ఆదాయం అదీ ఎలా ఉంటుంది? అన్నాడు. దాంతో అగర్వాల్‌ కొంచెం అసహనంగా ” అదంతా మీకు చెప్పాల్సిన అవసరం లేదు” అన్నాడు. దాంతో వెంకటేశం ”నేనొచ్చింది మీకు ఉపయోగపడే డీల్‌ మాట్లాడ్డానికే. మేడమ్‌ పంపించారు” అన్నాడు. వెంకటేశం అలా చెప్పేసరికి అగర్వాల్‌ దిగిపోయాడు. ” అసలయితే దేశం మొత్తం మీద ఏదో చోట ఎలక్షన్లు జరగుతూనే ఉంటాయి. అందుకే ఈవీయంల సప్లయి ఎప్పుడూ నడుస్తూనే ఉంటుంది.  అ యితే మేము నామమాత్రపు లాభానికే చేసేస్తుంటాం. లెక్కేసుకుంటే సగటున నెలకో రెండు లక్షల ఆదాయం ఉంటుంది” అన్నాడు. అప్పుడు వెంకటేశం అసలు విషయంలోకి వచ్చాడు. ‘ మీకు ఒక్కసారిగా పది కోట్ల ఆదాయం వస్తే ఎలా ఉంటుందంటారు?” అన్నాడు. దాంతో అగర్వాల్‌ మొహంలో ఆశ్చర్యానందాలు కనపడ్డాయి. ఎలా అన్నట్లు ఆసక్తి చూశాడు. అందులో కొంత అపనమ్మకం కూడా కనిపిస్తోంది. దాంతో వెంకటేశం తన కూడా తె చ్చిన సూట్‌కేస్‌ తెరిచి చూపించాడు. అందులో డబ్బు కట్టలయితే చాలానే ఉన్నాయి”. యిది కోటి రూపాయలు. మీరు ఊ అంటే యిది అడ్వాన్స్‌గా యిచ్చేస్తాను. మిగతాదంతా పనయిం తర్వాత” అన్నాడు. దాంతో అగర్వాల్‌ హుషారుగా ‘మరి మేం  చేయవలసిందేంటి?” అన్నాడు. వెంకటేశం కొంచెం ముందుకి వంగి ” ఏం లేద్సార్‌.. ఈవీయమ్‌లో ఓ టు వేయడానికి బటన్‌ నొక్కుతారుకదా. ఏ బటన్‌ నొక్కినా ఆ ఓటేదో మనం అనుకున్న పార్టీకే పడేలా చేయగలమా?” అన్నాడు. దాంతో అగర్వాల్‌ ” అదంతా మా ట్రేడ్‌ సీక్రెట్‌. ఎలా చెపుతాననుకున్నావ్‌… అన్నాడు. అయితే అంతలోనే  ‘ చేయెచ్చు… అయితే దానికోసం ప్రత్యేకంగా ఏర్పాట్లు చేయాలి. ఈవీయం కింద వైపు ఓ బటన్‌ ఏర్పాటు చేస్తాం. ఆ బటనేదో నొక్కితే చాలు అనుకున్నట్టే చేయొచ్చు. అలాగే అదే బటన్‌ యింకోసారి నొక్కితే పద్ధతి మారిపోతుంది. ఈవీయమ్‌ మాములుగా పనిచేయ్యడం మొదలెడుతుంది” అన్నాడు. వెంకటేశం మరికొన్ని సూచనలు చేసి ఆ అడ్వాన్సేదో యిచ్చి బయటకొచ్చేశాడు. ఆ క్షణమే ‘ఆపరేషన్‌ ఈవీయం’ మొదలయింది.
                ………………………………                           ………………………………          ………………………..………
అక్కడో ముఖ్యమయిన సమావేశం జరుగుతోంది. మహరాణిగారయితే అధ్య్షస్థానంలో ఉన్నారు. ఆవిడతో పాటుగా యింకా పార్టీలో ముఖ్యలంతా ఉన్నారు. వాళ్ళందరి తో పాటుగా మహరాణిగారి పక్క కుర్చీలో వెంకటేశం కూర్చుని ఉన్నాడు….! యింతలో మహరాణి   ఓసారి అందరివంకా చూసి ” వచ్చే ఎలక్షన్స్‌లో మన రాష్ట్రంలో ఓ ట్లు వేసే బూత్‌లు దాదాపు పన్నెండు వేల దాకా ఉన్నాయి. అందుకే మనకి దాదాపు 24000 మంది కావాలి. ఒకో బూత్‌కీ కావలసింది యిద్దరు. అయితే యింకో ముఖ్యమైన విషయం ఏంటంటే… ఆ యిద్దరికీ ఆ బూత్‌లోనే ఓటు హక్కుండాలి” అంది. దాంతో అంతా ఆసక్తిగా చూశారు. యింతలో మహరాణి కొనసాగిస్తూ  ” అందులో ఒకరు తను ఓటేసే బూత్‌లో తన ఓటే మొదటిది కావాలి. దాని కోసం ఏ తెల్లవారుజామునో బూత్‌ దగ్గర క్యూలో నిలబడిపోవాలి. అలాగే రెండో వాడు ఆ బూత్‌లో  చివర్లో ఆఖరి ఓటు వేసేవాడు కావాలి. వాళ్ళిద్దరూ చేయవలసింది ఒకటే. ఉదయాన్నే  మొదటి ఓటు వేసినవాడు ఈవీయమ్‌ కింద స్పెషల్‌గా ఉన్న బటన్‌ నొక్కి బయటకు రావాలి. అలాగే సాయంత్రం ఆ బూత్‌లో ఆఖర్న ఓటేసే రెండోవాడు ఆ బటన్‌నే మళ్ళీ నొక్కాలి” అంటూ వివరించింది. అక్కడితో  సమావేశం ముగిసిం ది.
      ………………………………………….                                   …………………………………….                  ……………………….
యూపీలో ఎలక్షన్‌ రోజొచ్చింది. అన్ని చోట్లా ఉదయాన్నే కలెక్టర్‌ ప్రతినిధి ఉద్యోగి వచ్చి ఈవీయమ్‌లు బాగా పనిచేస్తున్నాయా లేదా అని నిర్ధారించుకున్నాడు. తర్వాత పోలింగ్‌ మొదలయింది. మహరాణి సూచించినట్లుగా ప్రతి బూత్‌లో యిద్దరూ ప్రారంభంలోనూ, చివర్లోను బటన్‌ నొక్కారు. సాయంత్రం పోలింగ్‌ పూర్తయ్యాక మళ్ళీ సంబంధిత అధికారులొచ్చి ఈవీయం  పనితీరు సక్రమంగా నే ఉందని నిర్ధారించుకున్నారు. మొత్తానికి ఈవీయంలలో ఏ బటన్‌ నొక్కినా ఆ ఓటేదో మహారాణి గారి పార్టీకి పడిపోయింది. యిక ఫలితాలొచ్చేసరికి అంతా అదిరిపోయారు. దానిక్కారణం ఆ రాష్ట్రంలో పోలయిన ఓట్లలో  99.8 శాతం మహారాణి గారి పార్టీకే పడ్డాయి. యిక సీట్లన్నీ మొ త్తంగా ఆ పార్టీ స్వీప్‌ చేసేసింది. యింకేముంది….మహారాణి గారు ఏనుగెకి ్క వచ్చి మరీ పీఠమెక్కేసిం ది . ఆనక వెంకటేశం పార్టీకి చీఫ్‌ అడ్వయిజర్‌గా ని యమించబడ్డారు.
                 ………………………..…..                    ………………………..………                                  ………………………..………..
” అది గురుగారూ నా కొచ్చిన కల.” అన్నాడు వెంకటేశం. దాంతో గిరీశం నవ్వేసి ” ఈ లెక్కన ప్రజల కోసం ఏం చేయనక్కరలేదు. ఏదో నీలాంటోడి తెలివితేటలతో చిన్న ప్రయోగం చేసి సీఎం అయిపోవచ్చన్నమాట” అన్నాడు చుట్టపొగ ఊదుతూ  ఆ మాటల్లో వేళాకోళానికి వెంకటేశం గతుక్కుమని ” అబ్బే అలా చేయమని కాదు గురూ గారు.” అన్నాడు. గిరీశ ం నవ్వేసి ” అది సర్లే గానీ…అసలు ఈ కలెందుకు వచ్చిందో తెలుసా? అన్నాడు. వెంకటేశం ఎందుకన్నట్లుగా చూశాడు. అప్పుడు గిరీశం ” యూపీలో మహారాణి గారి స్టేట్‌మెంట్‌ నీ మనసులో  దూరి యిలాంటి కలొచ్చుంటుంది. ఆవిడ ‘ ఆ యిదంతా మోసం. ఏ పార్టీకి ఓటేసినా అదేదో బిజెపికే వోట్లు పడేలాఈవీయంలు ఏర్పాటు చేశారు’ అంది. సరే… యిందోల మనకు పనికొచ్చే,మనం నేర్చుకోవలసిన పొలిటికల్‌ లెసన్‌ ఏంటంటావ్‌? ” అన్నాడు. దాంతో వెంకటేశం కొద్దిగా ఆలోచించి అప్పుడు చెప్పడం మొదలెట్టాడు. ” రాజకీయాల్లో ఉండేవాళ్ళు అలవర్చుకోవలసింది హుందాతనం. మోడీ నోట్ల రద్దు విషయం చాలా పెద్ద రిస్క్‌ తీసుకోవడం జరిగింది. దేశ భవిష్యత్‌ బాగుండాలనే ఉద్ధేశ్యంతో తీసుకున్న ఆ నిర్ణయం విషయంలో తన రాజకీయ జీవితాన్నీ, పార్టీనీ ఫణంగా పెట్టేశాడు. మోడీ నిర్ణయాన్ని  ప్రజలు ఆమోదించారనడానికి సూచనే ఈ ఎన్నికల ఫలితాలు. అలాంటప్పుడు మహారాణిగారు  కూడా హుందాగా తమ పార్టీ ఓటమి ఒప్పుకుని మోడీని అభినందిస్తే ఎంత బాగుండేదని. అలా చేసుంటేనా…. ఎలక్షన్లో ఓడిపోయినా ప్రజల మనసులు గెలుచుకునేది” అన్నాడు.